Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านบ้าน  PortalPortal  GalleryGallery  ค้นหาค้นหา  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  

โปรแกรมเล่น psp บนคอม

Go down 
3 posters
ผู้ตั้งข้อความ
ToEyKuP
Moderators
ToEyKuP

โปรแกรมเล่น psp บนคอม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: โปรแกรมเล่น psp บนคอม   โปรแกรมเล่น psp บนคอม Icon_minitimeFri Nov 19, 2010 4:23 am

โปรแกรมเล่น PSP บนคอมพิวเตอร์ - Emulator PSP For PC (Desktop,Computer)
โปรแกรมเล่นเกมส์ PSP บน คอม อีมูเลเตอร์เล่น PSP บนคอม

อันนี้เป็น Emulator ที่เขียนด้วย JAVA ครับ เวอร์ชั่นล่าสุดคือ 0.4 เท่าที่ลองแล้วยังไม่ปลื้มเท่าที่ควร แต่เป็นนิมิตรหมายอันดีสำหรับผู้ที่อยากเล่น PSP บน PC แต่ไม่มีเครื่อง

Emulator ไม่ใช่สิ่งผิดกฏหมายครับ ดังนั้นแจกไปโลด แต่ Rom images และไฟล์ ISO (รวมไปถึง bios) นั้นถ้าเราเผยแพร่หรือจำหน่ายจ่ายแจก
ถือว่าละเมิดกฏหมายทรัพย์สินทางปัญญาเด้อ ดังนั้นตัว Rom และ ISO ไปหากันเอาเอง (ไม่อยากบอกเลยนะว่าโหลดได้ที่ไหน ฮ่าๆ)

1. ตัว Emulator ไป Download กันได้จากที่นี่สำหรับใครที่อยากลอง แต่บอกไว้ก่อนว่าสปีดและ compatibility ยังไม่น่าประทับใจนัก ลิงค์ DL อยู่ด้านล่างครับ

2.แตกไฟล์ออกมาให้เรียบร้อย ตัว execute เป็น batch file ชื่อ jpcsp0.4 (เครื่องของท่านต้องมี JAVA runtime ก่อนเด้อ โหลดได้ด้านล่าง) ท่านก็รันจากไฟล์นั้นโลด

3. ไฟล์ ISO และ CSO ของเกม ให้เอาไปใส่ในโฟลเดอร์ชื่อ umdimages ใส่ๆลงไปเลยครับ ไม่งั้นก็ปรับเอาจากคอนฟิกของโปรแกรมว่าจะให้มันรันจากไดเร็คทอรี่ไหน หรือตั้งค่าให้ติ๊กอันที่ 2 จะเลือกไฟล์ที่ตั้งเอาเอง
ดังภาพ

โปรแกรมเล่น psp บนคอม Jpcspa02

4. ตัวปุ่มหรือคอนฟิกอื่นๆก็ปรับเอาตามสภาพเครื่องและเกม ตรงนี้ผมบอกอะไรมากไม่ได้เพราะลองไปไม่กี่เกม

โปรแกรมเล่น psp บนคอม Jpcsp-a04

โปรแกรมเล่น psp บนคอม Jpcsp-a03

6. ขึ้นอยู่กับว่าเรามี UMD หรือ ISO ในโฟลเดอร์มากแค่ไหน ตัว Emulator จะขึ้นลิสต์มาให้เราเลือกอย่างในรูป
อ้อ ไม่ได้หมายความว่า Emu ตัวนี้จะเล่นเกมได้ทุกเกมนะครับ โดยเฉพาะเกมใหม่ๆที่ require firmware สูงๆน่ะ อย่าเพิ่งหวังก่อน

โปรแกรมเล่น psp บนคอม Jpcsp-a05

7. พอผมเลือกเกมได้แล้วก็กดโหลด เอ้าทายครับ ว่าผมจะรันเกมอะไรดี....

8. ถ้าบังเอิญเกมนั้น Emulator เวอร์ชั่นที่เราใช้มันเล่นได้ หน้าจอก็จะขึ้นโลโก้ของเกมมาเลย อนึ่ง พอโหลดเสร็จให้กด RUN ก่อนนะครับ ไม่งั้น Emulator จะยังไม่ทำงาน
โปรแกรมเล่น psp บนคอม Jpcsp-a06

9. ถ้ากระตุกมาก ลองกด pause Emulator เอาไว้ก่อน จากนั้นปรับ Logging เป็นOff ซะ สปีดจะเร็วขึ้นอีกจึ๋งนึง

โปรแกรมเล่น psp บนคอม Jpcsp-a01

10. ผมลองไปได้ไม่กี่เกมเอง พูดตรงๆเลยว่า Emu ตัวนี้ยังต้องปรับปรุงอีกพอสมควร แต่ว่า... มันเล่นได้แล้วครับ!
ใครที่เครื่องแรงและใจร้อนไม่อยากรอเวอร์ชั่นต่อๆไปก็ตามอัธยาศัย ส่วนตัว
ผมเองแค่มาบอกกล่าวเอาไว้ ก่อนจะหนีไปเล่น Ys Seven บน PSP ของผมต่อ

ขอบคุณ Yuna ซังสำหรับบทสรุปครับ ช่วยได้เยอะจริงๆ

โปรแกรมเล่น psp บนคอม Jpcsp-a07

Download
อ้างอิงจาก:
1.ตัวโปรแกรม คลิกเพื่อ Download >>ดาวโหลดข้างล่างจะเร็วกว่า<< (สำหรับ Windows 32 bit)
ระบบอื่นๆ ลองดาวโหลดที่นี่นะครับ
http://www.jpcsp.org/index.php?p=Downloads

โหลดตัวนี้ไปด้วยครับ ไม่งั้นเล่นไม่ได้

http://www.java.com/en/download/inc/windows_upgrade_xpi.jsp

เครดิตข้อมูลๆต่าง By:Sonic

**โปรแกรม
นี้ต้องมีสเปค การ์จอ แรมสูงพอสมควรครับถึงจะมัน 512 ขึ้นไป

เท่าที่ผมเทสดูแล้ว เกมส์ Crisis Core Final Fantasy จะไม่โหลดวิดีโอครับ (หน้าจะลายๆเหมือนโทรทัศน์ไม่มีคลื่น) แต่ก็มีเมนูตามปกติ (เล่นได้ปกติ แต่จะไม่มีวิดีโอสวยๆตอนสู้กันให้เห็น ก็ให้มันลายไปจนกว่าจะจบฉากนั้น)
**ถ้ายกเลิกการโหลดเกมส์ แล้วจะเล่นเกมส์อื่น แล้วเล่นไม่ได้ ให้ปิดโปรแกรม แล้วเข้าทำไมใหม่นะครับ (ตอนแรกผมก็งงๆ ทำไมไม่ได้)

แก้ไขล่าสุดโดย ToEyKuP เมื่อ Fri Nov 19, 2010 4:44 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ขึ้นไปข้างบน Go down
Ichon
Administrator
Ichon

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: โปรแกรมเล่น psp บนคอม   โปรแกรมเล่น psp บนคอม Icon_minitimeFri Nov 19, 2010 4:27 am

โห สุดยอดเลยครับ ท่านเต้ย

ขอบคุณนะครับ
http://dekgamesth.ace.st
Meannie
สมาชิกเรียนรู้
Meannie

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: โปรแกรมเล่น psp บนคอม   โปรแกรมเล่น psp บนคอม Icon_minitimeFri Nov 19, 2010 4:30 am

ในที่สุดก็มา ขอบคุณคุณเต้ยมากเลยค๊า
Ichon
Administrator
Ichon

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: โปรแกรมเล่น psp บนคอม   โปรแกรมเล่น psp บนคอม Icon_minitimeFri Nov 19, 2010 5:01 am

รบกวนท่านเต้ย ขอเกมส์ Monter Hunter หน่อยนะครับ

ภาคไหนก็ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
http://dekgamesth.ace.st
ToEyKuP
Moderators
ToEyKuP

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: โปรแกรมเล่น psp บนคอม   โปรแกรมเล่น psp บนคอม Icon_minitimeFri Nov 19, 2010 5:02 am

ครับๆจัดให้ครับ

โปรแกรมเล่น psp บนคอม
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1